Lamina
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขับอยู่ดีๆแอร์ไม่เย็นซะงั้น  (อ่าน 2887 ครั้ง)
bogiecoco
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2011, 19:34 น. »

>:(บ่ายวันนี้เองขับสีส้มออกจากบ้านไป เอ๊ะแอร์ไม่เย็นมีแต่ลม ปิดเปิดac ก็ไม่หายแต่อยู่ดีๆก็กลับมาเย็น พอไปติดไฟแดง มีแต่ลมอีกแล้ว เหงือแตกซิก+งง เพราะเพิ่งจะ3300กิโลเอง พอดีผ่านศูนย์Fordพัทยาเลยเลี้ยวไปลองเช็คดู ช่างก็เห็นว่ามีแต่ลมเลยขับเข้าโรงซ่อมพอขับเข้ามันดันหายกลับเย๊นเจ๊ยบเหมือนเดิม ช่างก็พยายามจับตรงจุดต่อของพวกแอร์ทั้งหลาย แถมเอาคอมพิวเตอร์มาเช็คก็ปกติดี ลองสตาร์ทแล้วก็เปิดปิด ดับเครื่องติดเครื่องลองแล้วลองอีก คราวนี้มันไม่เป็นแล้ว เย็นเจี๊ยบ  งงมาก มีรถใครเป็นแบบผมบ้างมั้ยครับ

ปล.หลังจากออกมาวิ่งไปซื้อของกลับบ้าน10 กว่าโล มันปกติดี แต่รู้สึกกังวลเพราะศูนย์หยุดตรุษจีน2วันนี่แหละ
tspeedza
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2011, 08:21 น. »

คล้ายกับผมเลย  หรือเราใช้ไม่เป็นหว่า  อิอิ   รอผู้รู้มาตอบครับ

รถผม  1.6  4d   s

คือ เปิดแอร์เด๋วเย็นมั่ง  ไม่เย็นมั่ง  เอาเข้า 0  บอกปกติ   ชั่งบอกว่า  ต้องดูอุณหภูมิภายนอกรถด้วย  ต้องปรับให้ต่ำกว่า  ประมาณ  5  องศา  ถ้าภายนอก 30  ผมลองปรับ 24
มันก็เย็นจริงแฮะ  เด๋ววันนี้ลองใหม่  ว่ามันจะเย็นรึปล่าว   แต่ถ้าเป็นจริง ถ้าอุณหภูมิภายนอก 18  ทีนี้ก็เปิดแอร์ไม่เย้นแล้วละดิ  เพราะแอร์ปรับได้ต่ำสุด 16

รถของเพื่อนๆท่านใด้เป็นมั่งครับ  หรือเป็นทุกคัน
off_033
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2011, 08:29 น. »

แอร์ตัดต่อปกติป่าวครับ

ของผม 4D s ก็เย็นใช้ได้นะ  ส่วนใหญ่ปรับไว้ที่ 23.5-24.5c พัดลมเบอร์ 1

ถ้าmode auto บางทีมีจังหวะแอร์ตัดนานหน่อย  แต่ก็เย็นอยู่ครับ

ถ้าอุณหภูมิภายนอก 18c ผมไม่เปิดแอร์แล้วค้าบบบ  หนาวววว..
tspeedza
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2011, 08:37 น. »

สั่งเกตุยังไงหรอครับว่ามันตัดต่อปกติ  ^^  ดูไม่เป็น
off_033
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2011, 08:43 น. »

ลองstart เปิดแอร์ เงียบๆ  ลดกระจกนิดนึง  จะมีเสียงคอมแอร์ทำงานครับ  พอมันตัดก็จะเงียบไปพักนึง  แล้วก็ทำงานใหม่
กันต์ กันตนากร

ความหล่อ: 0

ดูรายละเอียด อีเมล์
« ตอบ #5 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2011, 08:50 น. »

แอร์ออโต้รถยุโรป ถ้าอุณหภูมิภายนอกต่ำกว่าที่ปรับไว้ เช่นภายนอก 18 องศา แต่ปรับในรถไว้ 24 องศา ระบบจะสั่งให้ชัตเตอร์เปิดรับอากาศภายเข้าในรถ ถ้าขับตามหลังรถควันดำ ควันก็จะเข้าในรถได้กลิ่นอย่างชัดเจน จึงต้องปรับไปโหมดแมนวลไว้ ส่วนรถญี่ปุ่นจะไม่เปิดรับอากาศภายนอก ถ้าไม่กดสวิทช์รับอากาศภายนอก เฟียสต้ารุ่น 4 ประตูท๊อปไม่ทราบเป็นแบบนี้หรือเปล่า ของผมรุ่น 5ประตูไม่มีแอร์ออโต้ แต่ผมก็ปลดสายไฟตัวที่สั่งเปิดชัตเตอร์รับอากาศภายนอกออก เวลากดปิด A/C เผลอไปกดสวิทช์รับอากาศภายนอกบ่อยๆ เลยถอดสายไฟเลิกใช้เลย
mangmuanman
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2011, 11:26 น. »

ครัชคอมแอร์จับไม่ติดรึป่าว ถ้าเป็นอีกครั้งลอง จอดรถเปิดกระจก ปิด-เปิด A/C สลับไปมาดู

ถ้ามีเสียงคอมพยายามตัด-ต่อ ตามจังหวะที่เรากดปุ่ม A/C แต่ลมไม่เย็นเลยตัวครัชอาจมีปัญหาครับ
Jtarit
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #7 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2011, 11:30 น. »

อุณหภูมิความเย็นแอร์ดูจากอะไรหรอครับ เห็นมันมีแต่หมุนๆ แล้วมันมีออโต้ได้ด้วยหรอครับ

ใช้ 5dr s

แล้วผมสงสัยว่าตัววัดอุณหภูมิภายนอกมันไม่ตรงรึเปล่า บางทีจอดตากแดดขึ้นถึง 50c เอ... หรือว่ามันจะร้อนจริง
ส่วนใหญ่ขับก็จะ 35-40
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 กุมภาพันธ์ 2011, 11:33 น. โดย Jtarit » บันทึกการเข้า
bogiecoco
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #8 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2011, 20:27 น. »

อาการรถผมนี่ทำเอาหลังแฉะเลยครับ ลมล้วนๆ อยู่ดีๆก็กลับมาเย็น ช่างก็เอามืออังดูบอกผิดปกติทั้งทีACเปิดอยู่
 แล้วสวิตอยู่ตรงเย็น เลยขับเข้าไปด้านหลัง
แต่พอไปสตารทใหม่ มันหาย แต่เรายังข้องใจไม่หายเพรารถผม5ประตูมันไม่ใช่แอร์ออโต้จะได้มีอาการแปลกๆ

NongGere
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #9 เมื่อ: 02 กุมภาพันธ์ 2011, 20:58 น. »

ถ้าอากาศภายนอก 18องศา ผมเปิดกระจกขับครับ 555+ เย็น ประหยัดน้ำมัน
ARMATA
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #10 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 08:53 น. »

บางวันก็เย็น บางวันก็ไม่เย็น  บอกไม่ถูกเหมือนกันครับ  บิดไป 23 ยังไม่อยากจะเย็นเลย
บางวัน 26 ก็มือชาแล้ว
แต่ที่สุดๆคือ เวลาเปิดแอร์ Auto  นึกว่าเครื่องพ่นยุง   :a15: :a15:
bogiecoco
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #11 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 09:37 น. »

บางวันก็เย็น บางวันก็ไม่เย็น  บอกไม่ถูกเหมือนกันครับ  บิดไป 23 ยังไม่อยากจะเย็นเลย
บางวัน 26 ก็มือชาแล้ว
แต่ที่สุดๆคือ เวลาเปิดแอร์ Auto  นึกว่าเครื่องพ่นยุง   :a15: :a15:
ใช่ครับ เปิดแรงสุด ปรับร้อนใช่เป่าผมแทนไดร์ได้เลย..555 แรงเกินเหตุ
Ome-WB
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #12 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 09:47 น. »

ของผม 4Dr Sport ก็เจอเหมือนกันครับ อาการแอร์ไม่เย็น บางทีเหมือนมีแต่ลมออกมาตุ่ยๆ -*-

เลยเข้าศูนย์ไปตรวจเช็ค ช่างบอกว่าเดี๋ยวจะแว๊กน้ำยาแอร์ออกมาทั้งหมด แล้วเติมกลับเข้าไปใหม่ให้

หลังจากออกจากศูนย์มา แอร์เย็นฉ่ำเลยครับ ขับมาได้ประมาณจะอาทิตย์นึงแล้วครับ ยังเย็นฉ่ำอยู่เลย ^^
IncarRus
Administrator
1.6 TDCi

ความหล่อ: 7

« ตอบ #13 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 11:22 น. »

น้าร้อน แต่แฟนน้าหนาว เลยแอบปิดหรือป่าวคับ  :a15:

apisitp
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #14 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 15:32 น. »

ขออธิบายด้วยครับ แต่อ้างอิง แอร์ในห้องทำงานทั่วไปครับ....
เป็นประสบการณ์จากที่ทำงาน(ม.บูรพา) ที่แอร์ไม่เย็นอาจจะมาจากสาเหตุ ดังต่อไปนี้ครับ

- อุณภูมิของห้องเรียนก่อนเปิดแอร์ สมมุติอยู่ที่ 35 องศา นะครับ ถ้ามีคนมาเปิดแอร์แล้วตั้งอุณหภูมิไปที่ 18 องศา ผลต่างของอุณหภูมิ 17 องศา
- ดังนั้น เครื่องปรับอากาศต้องทำการ เร่งน้ำยา ปรับอุณหภูมิ ให้ลง มาที่ 18 องศาโดยเร็ว แอร์จะต้องทำงานนานมาก กว่าจะทำให้อุณหภูมิห้อง เป็น 18 องศา แอร์จะต้องเดินตลอดเวลาไม่มีการพัก เพราะฉนั้น ทำให้ห้องนั้นๆกว่าจะเย็นได้ ก็ต้องใช้เวลาถึง 1/2 - 1 ชม. หรืออาจนานกว่านั้น
- แต่ถ้า เราปรับอุณหภูมิขั้นต้นไปที่ 28 องศา ก่อน ผลห่างก็จะเหลือแค่ 7 องศา อุณหภูมิห้องก็จะเย็นเร็ว แอร์ทำงานเร็วกว่า อาจใช้เวลาแค่ 10-30 นาที จากนั้น เราค่อยลดอุณหภูมิจาก 28 เหลือ 25 23 20 18 ตามลำดับ เครื่องปรับอากาศจะทำงานได้ดีกว่า เย็นเร็วกว่า...

สรุป
- ที่กล่าวมาเลยนำมาอ้างอิงกับรถ เพราะ อุณหภูมิตัวรถ ค่อนข้างสูง อบอ้าว อาจจะถึง 40 องศา(ตากแดด) หากเราปรับอุณหภูมิ ไว้มาตรฐาน ที่ 25 องศา
กว่าภายในรถจะเย็นอาจต้องใช้เวลานาน ลองค่อย ๆ ปรับอุณหภูมิ ลงทีละนิด...
อาจจะเริ่มที่ 30 ก่อน ลงมา 28 ลงมา 25 ผมว่าแอร์ อาจจะเย็นเร็วกว่าเดิมก็ได้นะครับ...
- อีกอย่าง ถ้ารถร้อนอบอ้าว ผมใช้วิธีเปิดแอร์ พร้อมเปิดกระจกให้ลมภายนอกช่วยระบายความร้อนสักพัก แอร์ก็จะทำงานน้อลง เย็นเร็วครับ....

ปล.ที่กล่าวมานี้ เป็นประสบการณ์ส่วนตัวจากที่ทำงาน เอามาอ้างอิงกับรถยนต์ หาก ถูก-ผิด อย่างไร ขออภัยไว้ก่อนนะครับ เอามาแชร์ประสบการณ์ให้อ่าน....

*** แต่รถผมไม่เป็นครับ เย็นเร็วเป็นปกติ จอดติดไฟแดง จอดรอคนแดดร้อน ๆ แอร์ทำงานปกติครับ ***
bogiecoco
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #15 เมื่อ: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 23:45 น. »

ของผมนี่คอมแอร์มันไม่ทำงานเลยครับลองเปิดฝากระโปรงดูแล้วทั้งที่ไฟacติดอยู่แล้วช่างก็ได้เห็นแล้ว ลองแล้ว
แต่อยู่ดีๆพอเค้าขับไปโรงซ่อมเพื่อเช็คมันกลับมาเย็น
 ทั้งที่ตอนขับมาเดี๋ยวเย็นเดี๋ยวเหงือแตกทั้งคันเลย ลมล้วนๆ ไม่ใช่เรื่องอุณหภูมิภายนอกเย็นด้วยครับ วันที่เป็นร้อนพอสมควรเลย

ปล.แถมอีก2วันต่อมาอยู่ดีๆสตาร์ทไม่ติดซะงั้น สตาร์ตตั้งหลายครั้งจนสังเกตุว่าไม่มีเสียงปั้มacทำงาน กำลังจะโทรหาศูนย์แล้ว
แต่ขอลองต่ออีกสัก2-3ครั้ง พอได้ยินเสียงปั้มacก็ติดเลย
แล้วอาการทั้งสองก็หายไปแบบ งง งง ซะงั้น คือมันหายแต่ความมั่นใจในรถใหม่ก็หายไปด้วยนิดหน่อย ทุกวันนี้ยังสองจิตสองใจว่า
ถ้ามันจะเสียก็เสียมาเลยดีกว่าจะได้เครมแล้วจบ ดีกว่าเป็นแบบนี้แล้วหาสาเหตุไม่เจอ แต่คิดอีกทีก็ไม่อยากให้รื้อ...เฮ้อ
กลัววันไหนไปจอดที่เปลี่ยวแล้วไม่ติดคงสนุกแน่งานนี้
ปล2.วันนี้ USB ใช้ไม่ได้อีก ยายvoiceก็เงียบสงสัยเธอคงหยุดตรุษจีน..555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 กุมภาพันธ์ 2011, 23:48 น. โดย bogiecoco » บันทึกการเข้า
bobbycom007
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #16 เมื่อ: 05 กุมภาพันธ์ 2011, 00:09 น. »

ส่วนผมถ้าไม่นั่งหลายคน เบอร์ 1 ตลอดครับ แค่นี้ก็เย็นแล้ว.....
tspeedza
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #17 เมื่อ: 06 กุมภาพันธ์ 2011, 21:28 น. »

พึ่งกลับจากอุดรวันนี้  แอร์ไม่เย็นเลย  เปิดกระจกเอา T_T   ทั้งที่ขาไปอุดร ยังเย็นอยู่แท้ๆ พรุ้งนี้จะลองเข้า  0  ดูครับ 
apisitp
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #18 เมื่อ: 07 กุมภาพันธ์ 2011, 15:27 น. »

ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ....
จากที่อ่าน บอกช่างเคลมแอร์ใหม่ดีกว่า ไม่รู้จะได้ป่าว...
อาจจะเจอ ฟลุ๊ค 1 ใน 1700 กว่าคัน...
ปล.อ่านหนังสือพิมพ์ไทยรัฐเมื่อวันอาทิตย์ มีเรื่องฟอร์ด เด๋วไปหามาหั้ยอ่านดีกว่า
tspeedza
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #19 เมื่อ: 08 กุมภาพันธ์ 2011, 09:57 น. »

วันนี้เอาเข้า 0 ละครับ ต้องทิ้งรถไว้ให้ทาง 0 ตรวจเช็คครับ

ได้แต่รอ   ไม่อยากให้น้องต้าอยู่ห่างไกลนานๆ  ^^
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์