Lamina
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครมีปัญหางี้บ้างคะ  (อ่าน 6029 ครั้ง)
reuang
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 14 มีนาคม 2011, 01:35 น. »

รับรถใหม่ 4 Drs.Sport บรอนซ์ ณมุกดาหาร
ขับกลับบ้าน ที่ครอบไฟเบรคในห้องโดยสารด้านหลัง มันหลุดหย่อนลงมา 1 ข้าง
จับกดเข้าที่แล้วยังเหมือนเดิม ดูไม่เรียบร้อยเลย ที่บุผนังเพดานก็ไม่แน่น
อ้าๆหย่อนๆเหมือนครอบไฟเบรคเลย อยากทราบว่าใครมีปัญหาแบบนี้บ้างคะ
แบบนี้โชว์รูมที่จำหน่ายรับผิดชอบแค่ไหน ไม่เคยเห็นใช้ฮอนเก่าก็ตกแต่งเรียบร้อยดี
ใครจะไปเอะใจว่าตกแต่งด้านในพื้นฐาน จะเป็นแบบนี้บอบบางเหมือนของเล่นอ่ะนะ รุ่นท้อปแล้วด้วย
เซ็งๆๆๆๆ ไม่ประทับใจเลย ???
Wut78
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 14 มีนาคม 2011, 12:59 น. »

เวลารับรถต้องดูให้ละเอียดคับไปกันซัก2-3 คนช่วยๆกันดูคับ
 กลับมาแล้วมันเสียความรู้สึกอย่างแรงเลยคับถ้ามีปัญหา
 :a2:
Attached files Thumbnail(s):
Unicorn
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 พฤษภาคม 2011, 01:18 น. »

น่าจะเป็นตอนติดฟิล์มรึเปล่าครับ ไม่แน่ใจ เอาเข้าศูนย์ให้ช่างจัดการดีกว่าครับ
sabsab
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 25 มิถุนายน 2011, 23:39 น. »

เออคือว่ามันเป็นอย่างนี้นะครับ
คือว่าการผลิตรถเนี่ย เขาคิดกันเป็นวินาทีนะครับ วินาทีขอย้ำว่าเป็นวินาที
เรื่องมีอยู่อว่าตัวผมเองก็เคยเป็นพนักงานผลิตรถยนต์มาก่อน
ถ้าเขาบอกว่า 59วินาทีผลิตรถได้ 1 คัน ก็แสดงว่าในทุกสเตชั่นการทำงานต้องไม่เกิน 59วินาที
เช่น
1.สเตชั่นประกอบล้อหน้าซ้าย 59วินาที
2.สเตชั่นประกอบล้อหลังซ้าย 59วินาที
รถ1คันแบ่งออกเป็นร้อยๆสเตชั่นการทำงานครับ ทาวโรงงานเขาจะเน้นหนัก เอาแบบเน้นๆๆเลยนะครับก็คือ ข้อผิดพลาดที่ก่อให้เกิดอันตรายถึงแก่ชีวิตของลูกค้าครับ คืออันนี้ทางผู้ผลิตรถเองเขาไม่ยอมแน่นอนครับ คือ เกิดการผิดพลาดจากการผลิต หรือประกอบไม่ได้มาตรฐานอันนี้เขาไม่ยอมเด็ดขาดครับ เช่น น๊อตพวงมาลัยขันไม่ดี เทสแล้วไม่มีปัญหา แต่พอลูกค้าซื้อไปใช้แล้วเกิดพวงมลัยหลุดขึ้นมา เรื่องถึงบริษัทเขาก็จะตรวจสอบ ว่า
ใครเป็นผู้ประกอบ คิวซีใครเป็นคนตรวจ ใครเป็นคนเทส ออกครับ ออกทั้งระบบครับ โดนให้ออกครับเขาไม่ใว้หน้าเลยหละ
อันนี้คือว่าอยากเล่าให้ได้ทราบเฉยๆๆนะครับไม่ได้มีอะไรแอบแฝงเลยนะครับ อยากให้ท่านอื่นๆได้พอทราบขบวนการผลิตรถยนต์ที่เราๆใช้ๆกันอยู่ครับ นิดๆหน่อยๆพอซ่อมเองได้ก็ทำได้เลยครับ ไม่ต้องกลัวว่าจะพังครับ ทุกส่วนของรถครับ ยกเว้น ส่วนที่สำคัญๆครับ ห้องเครื่อง ช่วงล่าง ระบบไฟ อื่นๆ
majewz
เล่น Line ตลอด24ชั่วโมง แอดมา majewz
Administrator
1.4 TDCi

ความหล่อ: 4

FB @majewz / twitter::jEWzjEWz / Line@ majewz

theonecreation@hotmail.com
ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #4 เมื่อ: 26 มิถุนายน 2011, 00:50 น. »

เป็นอีกความรู้จากอีกมุมนึงของการประกอบรถยนต์เลยนะครับ

งานนี้พอเข้าใจทั้งตัวเราที่เป็นผู้บริโภค และ ตัวพนักงานที่ทำการประกอบชิ้นส่วนรถ

เพื่อไม่ให้เสียความรู้สึก ตอนรับรถใช้เวลาสักนิดในการตรวจสอบทุกจุด ย้ำว่าทุกจุด และทุกซอกของรถ และควรขับวนๆ ในศูนย์สักพัก ก่อนจะเซ็นรับรถขับกลับบ้าน 

เป็นอีกแนวทางในการตรวจสอบในการรับรถ หากเกิดปัญหาก็แจ้งเดี๋ยวนั้นกันไปเลยจะได้ไม่เสียเวลาทั้งสองฝ่าย

ผมว่าน่าจะเป็นสิ่งที่ดี อ่อ ควรหาข้อมูลในการรับรถไปด้วยนะครับ จะได้ไม่ต้องไปนึกว่าต้องตรวจอะไรตรงไหนบ้าง

หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์